✕ Đóng
Hotline: 1900 2063 Zalo: 0908.996.999

Chi nhánh 1 : 147 Hàm Nghi, Đà Nẵng

Chi nhánh 2 : 461 Quang Trung,Gò Vấp,HCM

Chi nhánh 3 : 34 Hùng Vương, Huế

Nên mua iPhone 18 Pro Max dung lượng nào? Hướng dẫn chọn 256GB, 512GB, 1TB hay 2TB

Avatar adminHải Yến Thứ sáu, 16/10/2026, 2

iPhone 18 Pro Max chính thức trình làng với 4 tùy chọn bộ nhớ trong: 256GB, 512GB, 1TB và 2TB. Khoảng cách chênh lệch giữa phiên bản thấp nhất và phiên bản cao nhất lên tới gần 39 triệu đồng tại thị trường Việt Nam. Do các dòng iPhone không hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ mở rộng MicroSD, mức dung lượng bạn chọn lúc "đập hộp" gần như sẽ gắn bó suốt vòng đời sử dụng thiết bị.

>> Xem thêm: Trả góp iPhone 18 Pro Max tại Đà Nẵng: Thủ tục, điều kiện và bảng tính chi tiết

Nếu chọn thiếu, bạn sẽ rơi vào tình cảnh phải liên tục xóa ảnh, gỡ ứng dụng và đối mặt với cảnh báo "Dung lượng sắp đầy"; nhưng nếu chọn dư thừa, một khoản tiền lớn sẽ nằm im lãng phí. Dưới đây là bài phân tích chi tiết dựa trên thông số kỹ thuật chính thức từ Apple sau ngày mở bán 18/09/2026, giúp bạn chọn đúng phiên bản dung lượng tối ưu nhất cho túi tiền và nhu cầu thực tế tại XTsmart.

Tổng quan nhanh: Bạn phụ hợp với tùy chọn dung lượng nào?

Phiên bản dung lượng Đối tượng phù hợp nhất Mức giá niêm yết Apple Mức độ chênh lệch
iPhone 18 Pro Max 256GB Người dùng phổ thông: nghe gọi, lướt web, chụp ảnh thường ngày, quen lưu trữ đám mây iCloud. 41.999.000 đ Bản cơ sở
iPhone 18 Pro Max 512GB Phiên bản quốc dân: Dùng máy 3–5 năm, hay quay video 4K, cài nhiều game nặng, không muốn bận tâm dọn dẹp máy. 48.499.000 đ +6.500.000 đ
iPhone 18 Pro Max 1TB Nhà sáng tạo nội dung (Content Creator): quay vlog, TikTok, YouTube thường xuyên, chụp ảnh thương mại, làm việc lưu động. 61.499.000 đ +19.500.000 đ
iPhone 18 Pro Max 2TB Dân làm phim, studio chuyên nghiệp quay định dạng ProRes / Apple Log 2, cần giữ toàn bộ kho dữ liệu gốc (footage) ngay trên máy. 80.999.000 đ +39.000.000 đ

Nguyên tắc chọn nhanh:

  • Nhu cầu phổ thông, chi phí tối ưu: Chọn 256GB hoặc 512GB.
  • Làm nội dung số, kinh doanh online quay chụp cường độ cao: Chọn 1TB.
  • Sản xuất phim chuyên nghiệp, tác nghiệp sự kiện lớn: Cân nhắc bản 2TB.

Điểm giống nhau cần biết giữa các phiên bản dung lượng iPhone 18 Pro Max

Cả 4 phiên bản bộ nhớ của iPhone 18 Pro Max đều sở hữu chung nền tảng phần cứng cao cấp nhất:

  • Vi xử lý Apple A20 Pro (CPU 6 lõi, GPU 7 lõi mạnh mẽ).
  • Màn hình OLED Super Retina XDR 6,9 inch ProMotion 120Hz, độ sáng đỉnh ngoài trời đạt 3.000 nit.
  • Cụm 3 camera 48MP Pro Fusion (hỗ trợ khẩu độ biến thiên ƒ/1,48 – ƒ/4,0 và ống kính Telephoto 4x / 8x).
  • Cổng kết nối USB-C chuẩn USB 3 đạt băng thông truyền dữ liệu tốc độ cao lên tới 10Gb/s.
  • Toàn bộ 4 màu sắc: Đen, Bạc, Băng Thanh và Đỏ Burgundy đều có giá bán tương đương nhau ở cùng mức dung lượng.

Điểm giống nhau cần biết giữa các phiên bản dung lượng iPhone 18 Pro Max

Dung lượng bộ nhớ hoàn toàn không làm thay đổi tốc độ xử lý, hiệu năng gaming hay chất lượng hình ảnh của máy. Khác biệt duy nhất nằm ở độ lớn của "kho chứa" dữ liệu và số tiền bạn đầu tư.

Đánh giá ưu nhược điểm của từng phiên bản

iPhone 18 Pro Max 256GB

Với mức giá 41.999.000 đ, đây là phiên bản dễ tiếp cận nhất để sở hữu siêu phẩm Pro Max. Máy đáp ứng trọn vẹn cho nhân viên văn phòng, học sinh – sinh viên hay người chỉ sử dụng điện thoại để giải trí, lướt mạng xã hội và ghi lại khoảnh khắc đời thường. Dung lượng khả dụng thực tế: Hệ điều hành iOS cùng các ứng dụng mặc định chiếm khoảng 12-24GB. Ngoài ra, cụm mô hình trí tuệ nhân tạo Apple Intelligence chạy trực tiếp trên thiết bị (On-device) lấy thêm khoảng 7GB. Như vậy, dung lượng thực tế bạn được toàn quyền sử dụng dao động từ 225GB đến 235GB.

Ưu điểm:

  • Giá tốt nhất dòng, tiết kiệm ngay 6,5 triệu đồng so với bản 512GB.
  • Phù hợp với người đã có thói quen mua gói iCloud+ dung lượng lớn, nghe nhạc xem phim trực tuyến (Spotify, Netflix).
  • Dễ thanh khoản hoặc lên đời sau 2–3 năm mà không bị hao hụt giá trị từ các khoản dung lượng thừa.

Nhược điểm:

  • Bộ nhớ sẽ nhanh chóng báo đỏ nếu bạn quay video 4K liên tục hoặc cài đặt đồng thời nhiều tựa game nặng.
  • Không tối ưu nếu bạn muốn quay video chuẩn điện ảnh ProRes trực tiếp trên máy.

iPhone 18 Pro Max 256GB

iPhone 18 Pro Max 512GB

Niêm yết ở mức 48.499.000 đ, bản 512GB đắt hơn bản tiêu chuẩn 6,5 triệu đồng nhưng mang lại không gian lưu trữ gấp đôi. Khoản chênh lệch này kinh tế hơn nhiều so với việc bạn duy trì phí thuê bao iCloud dung lượng cao liên tục trong 3-4 năm. Dung lượng khả dụng thực tế: Đạt khoảng 480GB

Ưu điểm:

  • Cân bằng hoàn hảo giữa chi phí và sự thoải mái, đủ sức phục vụ chu kỳ sử dụng dài hạn 4–5 năm mà không phải bận tâm dọn dẹp máy định kỳ.
  • Thoải mái quay video 4K 60fps khi đi du lịch, chụp ảnh độ phân giải cao 48MP và cài đặt mọi ứng dụng yêu thích.
  • Khả năng giữ giá thu cũ đổi mới (Trade-in) vượt trội hơn hẳn bản 256GB.

Nhược điểm:

  • Vẫn chưa đủ sức chứa nếu bạn có nhu cầu quay dựng video định dạng ProRes hay Apple Log 2 cường độ cao mỗi ngày.

 iPhone 18 Pro Max 1TB

Có mức giá 61.499.000 đ (cao hơn bản 512GB là 13 triệu đồng), bản 1TB sinh ra dành cho những người xem chiếc iPhone là công cụ kiếm tiền chính: vlogger, tiktoker, reviewer, nhiếp ảnh gia thương mại hoặc quản trị viên fanpage.Dung lượng khả dụng thực tế: Đạt khoảng 960GB.

Ưu điểm:

  • Tận dụng trọn vẹn tính năng Pro Video Storage (phân vùng bộ nhớ riêng cho quay ProRes chất lượng cao mà không làm gián đoạn hệ thống).
  • Quay hàng chục giờ video 4K 60fps mượt mà ngoài hiện trường mà không cần mang theo laptop hay ổ cứng phụ để sao lưu dữ liệu khẩn cấp giữa buổi tác nghiệp.

Nhược điểm:

  • Chênh lệch tới 19,5 triệu đồng so với bản 256GB. Với người dùng phổ thông, phần lớn dung lượng này sẽ bị bỏ phí.

iPhone 18 Pro Max 2TB

Phiên bản kịch trần có mức giá 80.999.000 đ (cao hơn bản 1TB đúng 19,5 triệu đồng), phục vụ nhu cầu cực kỳ chuyên biệt của các đoàn làm phim, quay quảng cáo TVC, phóng sự tài liệu chuyên nghiệp. Thiết bị hỗ trợ đầy đủ các định dạng cao cấp: ProRes, ProRes RAW, Apple Log 2 và công nghệ Genlock (đồng bộ mã thời gian đa góc quay giữa nhiều thiết bị). Lưu ý kỹ thuật quan trọng từ Apple:

  • Quay video ProRes 4K ở tốc độ 120fps bắt buộc phải ghi dữ liệu trực tiếp sang ổ cứng SSD ngoài thông qua cổng USB-C 10Gb/s.
  • Bộ nhớ trong của máy chỉ hỗ trợ quay ProRes tối đa ở mức 4K 30fps. Vì vậy, ngay cả khi sở hữu bản 2TB, các dự án quay phim 4K 120fps chuyên nghiệp vẫn cần kết hợp ổ cứng gắn ngoài.

iPhone 18 Pro Max 2TB

Ưu điểm: Dung lượng khả dụng lên tới 1,9TB, lưu trữ an toàn toàn bộ source video chất lượng nguyên bản của cả chiến dịch quay.

Nhược điểm: Giá thành tiệm cận mức 81 triệu đồng, kén người dùng phổ thông.

Ước tính khả năng lưu trữ của từng phiên bản

Bảng số liệu ước tính dựa trên dung lượng khả dụng sau khi trừ hệ điều hành và Apple Intelligence. Số lượng thực tế sẽ thay đổi phụ thuộc vào ánh sáng khung cảnh, độ chi tiết vật thể và cài đặt bitrate.

Hạng mục nội dung Bản 256GB (~230GB khả dụng) Bản 512GB (~480GB khả dụng) Bản 1TB (~960GB khả dụng) Bản 2TB (~1,9TB khả dụng)
Ảnh chụp HEIF 24MP (~3MB/ảnh) ~75.000 ảnh ~160.000 ảnh ~320.000 ảnh ~640.000 ảnh
Ảnh chụp HEIF 48MP (~6MB/ảnh) ~38.000 ảnh ~80.000 ảnh ~160.000 ảnh ~320.000 ảnh
Video 4K 60fps chuẩn HEVC (~400MB/phút) ~9 – 10 giờ ~20 giờ ~40 giờ ~80 giờ
Video 4K 30fps ProRes / Apple Log 2 (~6GB/phút) ~38 phút ~80 phút ~2 giờ 40 phút ~5 giờ 20 phút

Nhìn vào bảng trên, bạn có thể thấy sự chênh lệch khổng lồ giữa quay video thông thường và video chuẩn chuyên nghiệp:

  • Định dạng HEVC thông thường chỉ tốn vài trăm MB cho mỗi phút quay 4K.
  • Định dạng ProRes ngốn tới khoảng 6GB cho mỗi phút (gấp hơn 10 lần). Do đó, nếu chỉ quay video kỷ niệm gia đình và đăng mạng xã hội, bạn hoàn toàn yên tâm dừng lại ở bản 256GB hoặc 512GB.

Lưu ý về các ứng dụng mạng xã hội & dữ liệu cache

Nhiều người dùng khi chọn máy chỉ tính dung lượng cho ảnh và video mà quên mất mức độ chiếm dụng khổng lồ của các ứng dụng thường nhật:

  • Bộ nhớ đệm (Cache) mạng xã hội: Bộ ba ứng dụng Facebook, TikTok và Instagram sau khoảng 6 tháng hoạt động có thể âm thầm phình to từ 10GB đến 20GB dữ liệu tạm.
  • Ứng dụng Zalo: Ứng dụng này tự động lưu toàn bộ hình ảnh, video và tập tin trong các nhóm chat công việc vào bộ nhớ trong máy, nhanh chóng chiếm dụng từ 15GB đến 30GB bộ nhớ nếu không được dọn dẹp thường xuyên.
  • Hệ điều hành dài hạn: Sau 3-4 năm sử dụng, dữ liệu hệ thống, bản cập nhật iOS và các file rác phát sinh sẽ thu hẹp đáng kể không gian trống.

Lời khuyên chuyên môn: Hãy luôn chọn mức dung lượng dư ra tối thiểu 20% – 30% so với nhu cầu hiện tại để đảm bảo chiếc iPhone luôn duy trì tốc độ đọc ghi mượt mà nhất.

Kết Luận: Lời khuyên quyết định cuối cùng

  • Chọn 256GB: Nếu bạn là người dùng cơ bản, chủ yếu lướt mạng xã hội, giải trí trực tuyến và đã quen với việc đồng bộ sao lưu dữ liệu qua iCloud.
  • Chọn 512GB: Lựa chọn đáng tiền và an tâm nhất cho đại đa số người dùng; mang lại không gian thoải mái suốt 3–5 năm sử dụng mà không bao giờ phải lo máy báo đầy bộ nhớ.
  • Chọn 1TB: Lựa chọn hoàn hảo cho những người làm công việc sáng tạo nội dung số, kinh doanh online cần thiết bị tác nghiệp bền bỉ, lưu trữ source video chất lượng cao mọi lúc mọi nơi.
  • Chọn 2TB: Dành riêng cho các nhà làm phim, đạo diễn hình ảnh và studio quay chuyên nghiệp khai thác triệt để định dạng Apple Log 2 và ProRes chất lượng gốc.

Mời bạn ghé ngay showroom XTsmart Đà Nẵng tại 147 Hàm Nghi, Quận Thanh Khê để được chuyên viên tư vấn chi tiết trên tay máy thật, hỗ trợ định giá máy cũ và lựa chọn gói trả góp tối ưu nhất!

XTsmart.vn

X Đóng
Nhập thông tin của bạn

Bạn vui lòng chờ trong giây lát...